? Bảng lương liệu có hợp lý không?

Chào các anh chị ạ. Em muốn hỏi về bảng lương như thế này liệu có hợp lý không ạ. Đóng bảo hiểm theo mức lương chính. Hợp đồng học nghề 1 năm, không đóng bảo hiểm, không tính thuế TNCN, và có làm cam kết 02. Với hợp đồng thử việc, sau khi kết thúc 2 tháng ko đạt yêu cầu thì nghỉ nhưng không trừ thuế TNCN và cũng làm cam kết 02. Liệu em làm như vậy có được không ạ? Các anh chị cho em lời khuyên nhé ạ.
bangluong.jpg
 

Hội kế toán trưởng Việt Nam - Nghề kế toán  4.0

Hoiketoan

Hội viên mới
Bài viết
31
Thành tích
8
Kinh nghiệm
14
Mình chưa biết bên bạn làm gì và đào tạo gì nhưng không có hợp đồng học việc, chỉ có hợp đồng thử việc mà thử việc vẫn là hợp đồng lao động và 1 tháng trở lên vẫn phải tham gia bảo hiểm. Đừng lặp lại sai lầm kinh điển khi bị thanh tra
 

Doraemon

Phu quét rác
Bài viết
550
Thành tích
113
Kinh nghiệm
403
Chào bạn theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật BHXH quy định:

“1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

c) Cán bộ, công chức, viên chức;

d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân;

e) Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí;

g) Người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng quy định tại Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;

i) Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.”


Bạn làm như vậy là sai rồi, cần trao đổi lại với sếp bên bạn nếu không muốn bị truy thu bảo hiểm và loại chi phí nhé
 
Top