? Người lao động nghỉ thai sản đi làm trước thời hạn có phải đóng bảo hiểm không?

Cty có lđ thai sản; đã nghỉ đc 4 tháng. Nay lao động quyết định đi làm sớm 2 tháng so với thời hạn thai sản. Vậy mình có phải báo tăng lại lao động trước hạn ko. Rồi tiền bảo hiểm sẽ trừ 10.5% BHXH của người lao động trước khi trả lương; DN vẫn phải đóng 21.5% cho 2 tháng trước hạn. Hay là nlđ vẫn đc trả lương trọn tháng cho thời hạn đi làm sớm đó; ko trừ tiền bảo hiểm.
Chỉ khi đủ 6 tháng mình mới báo tăng lại cho họ.
Lương cty e trả qua Ngân hàng ạ.
Cảm ơn mn ạ.
 

Hội kế toán trưởng Việt Nam - Nghề kế toán  4.0

YenBui

Điều hành viên
Bài viết
190
Thành tích
38
Kinh nghiệm
56
Trong thời gian nghỉ thai sản thì ng lao động không phải đóng bhxh, bạn đợi hết thời gian nghỉ thai sản theo luật lúc đó hãy báo tăng và đóng bhxh tiếp nhé
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
857
Thành tích
63
Kinh nghiệm
192
Trả lương qua ngân hàng , Bạn vẫn phải báo tăng và đóng bảo hiểm bình thường. Người lao động không được hưởng chế độ sau sinh.
 

Minh Anh

Hội viên mới
Bài viết
18
Thành tích
3
Kinh nghiệm
2
Trả lương qua ngân hàng , Bạn vẫn phải báo tăng và đóng bảo hiểm bình thường. Người lao động không được hưởng chế độ sau sinh.
Vậy tại sao ko để đủ 6 tháng mới báo tăng mà lại báo tăng ngay bạn
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
857
Thành tích
63
Kinh nghiệm
192
Đi làm sớm hưởng lương bình thường, lại còn trả qua ngân hàng thì bạn phải hạch toán và đóng bảo hiểm đầy đủ. Còn bạn để 6 tháng mới báo tăng lại thì 2 tháng trả lương kia bạn chỉ hạch toán nội bộ thôi nhé
 

Phan Hoai

Hội viên mới
Bài viết
30
Thành tích
8
Kinh nghiệm
5
Đi làm sớm hưởng lương bình thường, lại còn trả qua ngân hàng thì bạn phải hạch toán và đóng bảo hiểm đầy đủ. Còn bạn để 6 tháng mới báo tăng lại thì 2 tháng trả lương kia bạn chỉ hạch toán nội bộ thôi nhé
Bạn cho mình hỏi chỗ nào quy định 2 tháng lương kia chỉ hạch toán nội bộ mà không được đưa vào chi phí hợp lý vậy?
 

TN96513

Vạn sự tùy duyên
Bài viết
857
Thành tích
63
Kinh nghiệm
192
Bạn vẫn đưa được vào chi phí hợp lý nhưng về Luật bảo hiểm ,nếu doanh nghiệp không đóng bảo hiểm cho nhân viên, doanh nghiệp sẽ bị phạt ,phạt chậm nộp và truy thu bảo hiểm khi cơ quan bảo hiểm phát hiện ra. Bạn có thể tham khảo các quy định về bảo hiểm như sau:
1. Điều kiện đi làm sớm tham khảo Theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động 2012
2. Đi làm trước thời hạn 2 tháng, tham khảo tại Tại Điểm c Khoản 2 Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH
3. Quy định về xử lý vi phạm pháp luật về bảo hiểm xã hội Theo Luật Bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 tại Điều 122
Cân đối thiệt hơn thì hãy thực hiện đúng theo quy định nhé.
 
Top