? Thủ tục thu mua nông sản của người dân để đưa vào chi phí hợp lý thì cần gì?

Em chào các anh chị trên diễn đàn. Em là thành viên mới ạ, em có thắc mắc như sau xin nhờ anh chị trong Hội giúp đỡ:
Công ty em ở Quảng Ninh thu mua trái Thanh Long, xoài từ nông dân trực tiếp nuôi trồng Vùng Long An, Đồng Nai để phục vụ xuất khẩu Trung Quốc.
Hiện nay hồ sơ thu mua đầu vào của em gồm có:
  • Bảng kê 01/TNDN theo thông tư 78/2014/TT-BTC
  • Hợp đồng thu mua - kèm CMT nhân dân của người bán
  • Phiếu chi ( tiền mặt).
Vì số lượng thu mua lớn ( khoảng 100 tỷ/ năm ) có một số vấn đề nhờ anh chị có kinh nghiệm giúp em với:
Hồ sơ như trên đã đảm bảo cho việc quyết toán thuế chưa ạ?
1. Có bắt buộc phải có xác minh của UBND xã hay không ?
2. Việc thu mua trên diện rộng nhiều vùng, các địa điểm thu mua nông sản không thực hiện đăng ký địa điểm kinh doanh, chi nhánh, có ảnh hưởng gì không các bạn? Có quy định nào bắt buộc phải đăng ký không?
3. Giá trị mua bán mỗi đơn hàng khoảng hơn 100 tr, như vậy người nông dân bán hàng có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không ?
 

Hội kế toán trưởng Việt Nam - Nghề kế toán  4.0

Doraemon

Phu quét rác
Bài viết
550
Thành tích
113
Kinh nghiệm
403
Về câu hỏi của bạn, tôi cũng có khá nhiều năm làm về vấn đề này do vậy tôi xin được trả lời bạn như sau:

1. Về thủ tục mua bán giữa Công ty bạn với người nông dân thì cần các chứng từ sau để đưa vào chi phí hợp lý:
  • Hợp đồng mua với người dân
  • Bảng kê thu mua theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế :
“2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:
  • Mua hàng hóa là nông sản, hải sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;
  • Phiếu chi thanh toán tiền
  • Biên bản bàn giao hàng hóa
Việc mua bán này là thực hiện theo bộ luật dân sự. UBND không có nghĩa vụ và trách nhiệm gì khi xác nhận việc doanh nghiệp mua của người nông dân tại đây hay không. Do vậy yêu cầu cần có xác nhận là không đúng. Cơ quan thuế không được yêu cầu doanh nghiệp cung cấp chứng từ không có trong quy định về thuế.

2. Việc thu mua trên diện rộng hay hẹp tùy thuộc vào nguồn hàng và khả năng tài chính thu mua cũng như phụ thuộc vào kế hoạch tiêu thụ sản phẩm của Công ty bạn. Không có quy định nào bắt buộc bạn phải thành lập địa điểm kinh doanh để thu mua nông sản cả.

3. Giá trị mua của 1 hộ hoặc 1 cá nhân trực tiếp trồng nông sản giá trị bao nhiêu đi nữa thì cũng không phải đóng thuế TNCN căn cứ vào khoản 5 điều 4 văn bản hợp nhất số 15/VBHN-VPQH ngày 11/12/2014 của Quốc hội quy định về thu nhập miễn thuế

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

3. Thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất.

4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

5. Thu nhập của hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, làm muối, nuôi trồng, đánh bắt thủy sản chưa qua chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường.


Chúc vui vẻ!
 
Top